Yadda hukumomin fasfo ke kare masu aikin hajji a lokacin Hajj

29 Mayu, 2026
Yadda hukumomin fasfo ke kare masu aikin hajji a lokacin Hajj

Hukumar hukumomin fasfo ta Saudiyya ta kaddamar da ƙungiyoyin motsa jiki na musamman a wuraren tsarkaka don nemo masu aikin hajji da suka ɓace da taimakawa waɗanda aka kai asibiti. Wannan wani ɓangare ne na tsarin tsaro da goyon baya a lokacin babban aikin hajji na Musulmi.

Tsarin ƙungiyoyin filin a wuraren tsarkaka

Hukumar hukumomin fasfo ta kaddamar da ƙungiyoyin ƙwararru a Makkah da wuraren tsarkaka na aikin hajji. Waɗannan ƙungiyoyin suna aiki kai tsaye a cikin yanayi na filin, suna daidaita ayyukansu tare da Ma'aikatar Lafiya da shirin Nusuk Care ƙarƙashin jagorancin Ma'aikatar Hajj da Umrah. Babban aikin shine gano masu aikin hajji da suka ɓace da kuma tantance marasa lafiya a asibitoci da cibiyoyin lafiya. Ta wannan hanyar, dubban mutane suna samun taimako mai mahimmanci a cikin yanayi masu tsanani, inda lokaci da daidaito ke da muhimmanci.

Sabbin fasahohi don tantancewa

Ƙungiyoyin filin suna da sabbin fasahohi na motsa jiki, wanda ke ba su damar tantance shaidar marasa lafiya da mutanen da suka ɓace cikin sauri a wurin. Duk saƙonnin da suka shigo ana sarrafa su ta hanyar cibiyar umarni da kulawa da Hajj da Umrah, wanda ke cikin hedkwatar a Makkah. Wannan yana haifar da tsarin bayanai guda ɗaya, inda kowanne lamari ke bin diddigin a cikin lokaci na gaske. Wannan haɗin gwiwar fasahohi tare da mutum yana ba da damar rage lokacin amsawa da kuma hana yiwuwar bala'i tsakanin masu aikin hajji.

Daidaitawa tare da tsarin lafiya

Hadakar aiki tsakanin hukumomin fasfo da Ma'aikatar Lafiya yana tabbatar da cikakken daidaito a cikin aikin tare da masu aikin hajji da aka kai asibiti. Ƙungiyoyin suna ziyartar asibitoci da cibiyoyin lafiya akai-akai don tabbatar da cewa an tantance shaidar kowanne mara lafiya, kuma iyalinsa sun sami labarin inda yake. Wannan aikin yana da matuƙar muhimmanci ga tsofaffin masu aikin hajji da mutane masu nakasa, waɗanda na iya buƙatar ƙarin taimako da goyon baya a lokacin aikin hajji.

Shirin Nusuk Care da neman masu ɓacewa

Shirin Nusuk Care, wanda ke aiki ƙarƙashin jagorancin Ma'aikatar Hajj da Umrah, yana taka muhimmiyar rawa wajen neman masu aikin hajji da suka ɓace. Tsarin yana ba da damar karɓar saƙonni game da mutanen da suka ɓace da kuma saurin tsara neman su ta hanyar ƙungiyoyin filin da aka kaddamar. Ana ba da kulawa ta musamman ga tsofaffin masu aikin hajji, yara da mutane da ke fuskantar wahala wajen samun hanyar su a wuraren tsarkaka. Kowanne lamari ana sarrafa shi da cikakken kulawa, saboda yana da alaƙa da tsaro da jin daɗin mutane da ke nesa da gida a lokacin tafiya ta ruhaniya.

Tambayoyi da ake yawan yi

Me za a yi idan mai aikin hajji ya ɓace a wuraren tsarkaka?

Ya kamata a tuntubi wakilan Nusuk Care ko hukumomin tsaro na gida da wuri-wuri tare da bayanin mutumin da ya ɓace. Ƙungiyoyin filin hukumomin fasfo suna da fasahohi don neman sauri da tantancewa. Duk saƙonni suna shiga cikin cibiyar umarni, inda ake daidaita ayyukan ceto.

Ta yaya hukumomin fasfo ke taimakawa masu aikin hajji da aka kai asibiti?

Ƙungiyoyin musamman suna ziyartar asibitoci don tantance shaidar marasa lafiya da kuma sanar da iyalansu. Wannan yana tabbatar da cewa kowanne mai aikin hajji da aka kai asibiti yana samun goyon bayan da ya dace kuma iyalansa suna sane da halin da yake ciki da inda yake a cikin lokaci na gaske.

Wace fasaha ake amfani da ita don neman masu aikin hajji?

Ƙungiyoyin filin suna da sabbin fasahohi na motsa jiki don tantancewa da tabbatar da shaidar mutum cikin sauri. Duk bayanan suna taruwa a cikin cibiyar gudanarwa guda ɗaya a Makkah, wanda ke ba da damar daidaita ayyuka da inganta tsarin neman mutanen da suka ɓace.